ท้าวเวสวัณ เทพเจ้าผู้ประทานความร่ำรวย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สุริยันจันทรา, 14 สิงหาคม 2007.

1. Kingkong1

Kingkong1 เป็นที่รู้จักกันดี

การนับชั้นสวรรค์มี 2 แบบคือนับแบบหยาบกับละเอียด นับแบบท่านคืือนับแบบหยาบ เช่นบอกว่าประชาชน 1 อำเภอ มี 12 ตำบล และบอกชื่อทุกตำบล แต่นับอีกแบบ ท่านนับหมู่บ้านที่มีอยู่ในตำบลนั้น ๆ แต่นับเพียงตำบลเดียวคือตำบลจตุมหาราชิกา ประชาชนมีด้วยกัน 15 หมู่บ้าน เป็นประชาชนเหมือนกัน ส่วนสวรรค์เป็นที่อยู่ของเทวดา ท่านนับเทวดามี 15 ชั้น ก็เอาเฉพาะชั้นจตุมหาราชิกาเท่านั้น

คนโบราณท่านกล่าวคล้องจองกันว่า สิบหกชั้นฟ้า สิบห้าชั้นดิน ทีแรกผมก็งง จึงเรียนถามท่าน ท่า่นก็อธิบายให้เข้าใจแจ่มแจ้งแล้ว ถ้าคุณยังไม่เข้าใจก็ควรอ่านให้ละเอียดนะครับ

ถ้าได้อ่านเรื่องตายแล้วฟื้นของ พันเอกเสนาะ จิดารัตน์ จะดขเาใจชั้นของเทวดาแบบนี้ เพราะพันเอกเสนาะตายไปครั้งที่สอง ได้ไปถึงเทวโลกชั้นที่ 7 ก็หมายเอาสิบหกชั้นฟ้าสิบห้าชั้นดินนี่เอง

2. Kingkong1

อดึตแม่ยายของผมเรียนอภิธรรมจนกลายเป็นอาจารย์สอนอภิธรรมที่วัดใหญ่ใจกลางกรุง แต่แกน่าสงสารมาก เพราะอภิธรรมไม่ได้ช่วยให้แกมีจิตใจสูงส่ง มีเมตตาปราณีแม้แต่กับลูกหลานของแกเลย แกรู้จักแต่ทำบุญกับพระตามประเพณีเท่านั้น เพราะแกคิดว่าบุญเท่านั้นที่จะทำให้แกไปเสวยความสุขในสวรรค์ แต่สำหรับคนที่เข้าถึงธรรมกลับคิดว่า ถ้าเราจะช่วยคนผู้นี้ให้พ้นทุกข์ลำบากถึงเราจะตกนรกเราก็ยอม

การเอาแต่เรียนและจดจำความรู้ของผู้อื่นไม่มีวันเข้าใจธรรมที่แท้จริง การปฏิบัติดูจิตตนเองเท่านั้นจึงจะพบธรรมะของพระพุทธเจ้า ตัวผมเองก็เป็นเปรียญหลายเปรียญอยู่ แต่มันไม่ได้ทำให้ผมฉลาดรู้ธรรมเลย ผมมารู้ธรรมเมื่อผมเลิกเรียน แต่หันมาเรียนรู้ตัวเองอย่างแท้จริง

3. Kingkong1

มีเรื่องน่าเล่าอีกเรื่อง

เมื่อปีที่แล้ว 2554 ผมได้รับโทรศัพท์จากชายคนหนึ่งอยู่อำเภอบ้านบึง ราชบุรี ได้เล่าให้ผมฟังอย่างตื่นเต้นว่ามีเหตุการณ์ระทึกเกิดขึ้น

ชายคนนี้แต่ก่อนมีอาชีพเป็นเจ้าของโรงงานฆ่าสัตว์ โรงเชือดวัว-ควาย ต่อมาก็เจ๊งหมดเนื้อหมดตัว เมื่อได้อ่านนหนังสือเรื่อง"องค์ญาณอภินิหารแก้วมณีโชติ" ก็ได้มากราบขอพรจากองค์พ่อเวสสุวรรณและองค์พ่อกุเวร ได้ถวายบายศรีชุดใหญ่ ต่อมาเขาก็ประกอบอาชีพใหม่คือทำอู่ล้างรถซ่อมรถ

อยู่มาวันหนึ่ง มีสตรีนางหนึ่งนำรถมาล้างอัดฉีด เขาก็นำรถขับขึ้นไปจอดบนที่ล้างรถ ซึ่งอยู่สูงขึ้นไปอย่างที่พวกเราเคยเห็นกัน เมื่อจอดเสร็จก็ถอดกุญแจออกมามอบให้เจ้าของรถซึ่งนั่งรออยู่ข้างล่าง

ขณะที่กำลังล้างอัดฉีดอยู่ รถก็สตาร์ทขึ้นมาเสียงดังฉึ่ง ๆ จากนั้นก็เคลื่อนตัวพุ่งไปข้างหน้า เขาตกใจมากจึงตะโกนด้วยความตกใจว่า "องค์พ่อจิตราช่วยด้วย" รถคันนั้นก็หยุดกึก แต่มันแขวนโตงเตงอยู่ครึ่งคันเหมือนมีอะไรดันไว้ไม่ให้ตก ทุกคนตกใจกันหมด และแปลกใจไม่รู้ว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไร

เขาจึงเรียกรถยกมาช่วยเอารถคันนั้นลง ซึ่งก็ไม่ได้เสียหายอะไร ถ้ารถคันนั้นตกลงไปคงบุบบบี้เสียหาย เขาต้องรับผิดชอบชดใช้ค่าเสียหาย เขายกมือท่วมหัวกราบขอบพระคุณองค์พ่อจิตราที่ช่วยไว้ทัน

ต่อมาเขาก็มากราบองค์พ่อ ถามว่าเหตุแบบนี้มันเกิดขึ้นได้อย่างไร องค์พ่อจิตราบอกว่าเจ้ากรรมนายเวรของมึงมันแรง มันจะสร้างความฉิบหายให้มึงนะสิ ถ้ากูไม่ช่วยไว้มึงก็ฉิบหายแน่

4. Kingkong1

ในที่สุดคำทำนายภัยพิบัติต่าง ๆ จากท่านผู้มีญาณวิเศษหลาย ๆ ท่านก็ไม่เป็นจริง
    องค์พ่อจิตราพญายมราชได้รางวัลไป

เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ 2553 ผมติดตามองค์ญาณไปอวยพรให้ผู้ป่วยหนัก ณ โรงพยาบาลชื่อดังแห่งหนึ่งแถวสุขุมวิท ก็นั่งรถคุยกันไปตลอดทาง ผมก็เล่าเรื่องที่ได้อ่านจากเว้บพลังจิตมีมีผู้ทำนายไว้ว่า เดือนมีนาคม จะเกิดสตอร์มเซิร์ทที่กรุงเทพ ฯ พายุจะหอบเอาน้ำขึ้นมาล้างกรุงเทพ ฯ แผ่นดินจะไหว น้ำจะท่วม และอีกกระแสหนึ่ง มีพระรูปหนึ่งที่ชุมพรได้ทำใบปลิวแจกไปทั่ว บอกว่าเดือนมิถุนายนจะเกิดแผ่นดินไหว เกิดสึนามิใหญ่กว่าปี 2547 อีก ให้ประชาชนรีบอพยพด่วน
    ก็คุยกันไปแบบนี้ องค์เทพจิตราลงผ่านองค์ญาณ หันมาพูดกับผม (องค์ญาณนั่งด้านหน้าของรถ) มาพนันกันมั้ย 100 เอาบาทเดียว กูว่าไม่เกิดสักเรื่อง ที่ว่าจะเกิดพายุหอบเอาน้ำขึ้นมาท่วมกรุงเทพ ฯ ในเร็ว ๆ นี้ก็ไม่มี แต่จะมีพายุพัดมาทางพม่า ผ่านมาทางภาคใต้ แต่เป็นหางของมัน ไม่มีอันตรายใด ๆ (เกิดจริงที่พม่า คนตายกันมากในเดือนมีนาคม 2553 ชื่อพายุอะไรก็ลืมไปแล้ว) แล้วเรื่องสึนามิภาคใต้ก็ไม่มีจริง ไอ้พระบ้านั่นมันทำให้ชาวบ้านปั่นป่วนกันไปหมด กูเป็นพญายมราช ถ้ามันจะมีเหตุใหญ่คนตายกันมากมายแบบนั้นผู้ที่รู้ก่อนใครคือกูนี่แหละ มึงมันชอบไปดูไปอ่านแต่เรื่องไร้สาระ ไอ้พวกจิตแตกทั้งนั้นที่เขียนให้มึงอ่าน ไม่มีมีจริงสักเรื่อง

ส่วนเรื่องปลายปี 2555 ท่านก็ยืนยันว่าไม่เกิด ไม่มีจริง เรื่องเด็กชายปลาบู่ทำนายท่านก็ยืนยันว่าไม่จริง เรื่องทำนายกันว่าจะเกิดน้ำท่วมใหญ่ปี 2555 ท่านว่าไม่เกิดหรอก ค่อนข้างจะแล้งด้วยซ้ำไป ซึ่งก็จริง แต่ท่านเคยพูดถึง 4 จังหวัดภาคใต้ว่าจะถูกน้ำท่วมหายไป แต่ไม่บอกว่าเมื่อไร เหตุที่พูดถึงเพราะมีคนมาถามท่านว่าต่อไป 4 จังหวัดภาคใต้จะถูกมุสลิมยึดเอาไปหรือไม่ ท่านว่ามึงจะไปหวงไว้ทำไม มันได้ไปก็ไม่มีความหมาย เพราะอีกหน่อยก็ถูกน้ำท่วมหมด

สำหรับปี 2556 ท่านทำนายไว้แต่ปีที่แล้ว (ตอนไหนก็ลืมไปแล้ว) ท่านว่าปีหน้าจะแห้งแล้งมาก ไม่ต้องกลัวว่าน้ำจะท่วมหรอก

ช่วงหลังนี้ผมไม่ค่อยได้ไปเฝ้าเวลามีคนมากราบท่าน เนื่องเพราะมีคนมาทำหน้าที่แทน ผมก็อยู่บ้านสวนบายพาสคนเดียว สิ่งที่ผมแสวงหามาตลอดคือสถานที่อยู่บำเพ็ญภาวนา ก็ได้แล้วครับที่บ้านสวนบายพาสนี่แหละ เลี้ยงหมาไป ดูจิตดูใจไป เป็นช่วงที่มีความสุขที่สุดตั้งแต่ลืมตาดูโลกมา

5. ใส้เดือน

ใส้เดือน เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณครับที่ดึงขึ้นมาให้อ่าน เจ้าของกระทู้จะเขามาอัพข้อมูลเพิ่มเติมไหมครับว่า ตอนนี้มีการเลื่อนยศยังไงกันบ้างครับ

6. joe.aec.mrt

joe.aec.mrt สมาชิกใหม่

20 ธันวาคม 2022
    หาหนังสือ "องค์ญาณ" ครับ
    ท่านใดมีอยากแบ่งปันรบกวนด้วยครับ // ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา: